Tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì lương hưu được tính như thế nào?

Trần Hữu Hóa, Thái Bình

Kính chào các luật sư! Cho tôi hỏi về chế độ hưu trí khi tham gia BHXH tự nguyện như sau: Tôi là nam, năm nay tôi 42 tuổi, bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện. Tôi đóng 500.000 đồng/tháng. Tôi đóng đều 500.000 đồng/tháng cho tới 60 tuổi nghỉ hưu. Đến lúc nghỉ hưu tôi đóng đủ 20 năm bảo hiểm xã hội. Vậy cho tôi hỏi đến lúc 60 tuổi nghỉ hưu tôi được tính lương nghỉ hưu như thế nào? Được bao nhiêu?/ tháng. Kính mong luật sư giải đáp cặn kẽ giúp tôi. Chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Cảm ơn anh đã tin tưởng gửi yêu cầu tư vấn tới Công ty Luật My Alfa. Với trường hợp của của anh, chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 73 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về điều kiện hưởng lương hưu khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện như sau:

Điều 73. Điều kiện hưởng lương hưu

  1. Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:
  2. a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;
  3. b) Đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.
  4. Người lao động đã đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều này nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Theo quy định trên thì điều kiện hưởng lương hưu đối với nam là đủ 60 tuổi và đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

Tại Điều 74 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về mức lương hưu hằng tháng như sau:

Điều 74. Mức lương hưu hằng tháng

  1. Từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành cho đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2018 mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 73 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 79 của Luật này tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội; sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.
  1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 73 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 79 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.

  1. Việc điều chỉnh lương hưu được thực hiện theo quy định tại Điều 57 của Luật này.

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp nếu anh nghỉ hưu sau năm 2022 thì với 20 năm tham gia bảo hiểm xã hội anh sẽ được hưởng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 79 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội được tính bằng bình quân các mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian đóng.

Bình quân thu nhập = (Tổng thu nhập toàn bộ các tháng đóng BHXH tự nguyện) / (số tháng đóng BHXH tự nguyện).

Để tính cụ thể về tiền lương anh được hưởng hàng tháng thì anh cần cung cấp cụ thể về tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm trong quá trình anh tham gia, do anh chưa cung cấp đầy đủ thông tin về tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm nên không có căn cứ để tính cụ thể về tiền lương anh được hưởng.

Trân trọng./.

 

Bạn đang theo dõi bài viết  Tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện thì lương hưu được tính như thế nào?” được luật sư My Alfa đăng tải trên mục giải đáp pháp luật. Tư vấn trên chỉ được coi là tài liệu tham khảo, nếu còn vướng mắc, chưa rõ bạn có thể gọi điện thoại tới số điện thoại: +84.024 320 07619 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

.